Bạn có thể chuyển sang phiên bản mobile rút gọn của Zing News nếu mạng chậm. Đóng

Zing NewsTri thức trực tuyến

Tiểu sử ông Bùi Văn Cường

Ông Bùi Văn Cường sinh năm 1965, quê Hải Dương, là tiến sĩ Kỹ thuật Hàng hải.

Bi thu Dak Lak Bui Van Cuong anh 1

Bùi Văn Cường

Tổng Thư ký, Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội

Sinh ngày 18/6/1965, quê Xã Thăng Long, thị xã Kinh Môn, tỉnh Hải Dương

Ủy viên Trung ương Đảng khóa XI (dự khuyết), XII, XIII
Đại biểu Quốc hội khóa XIII, XIV

Tiến sĩ Kỹ thuật Hàng hải, Thạc sĩ An toàn hàng hải, Kỹ sư điều hành tàu biển, Cử nhân Tiếng Anh, Cử nhân lý luận chính trị

1/1990 - 10/1997

Giáo viên, cán bộ Đoàn, Phó bí thư, Bí thư Đoàn trường Đại học Hàng Hải

10/1997 - 2/1999

Phó bí thư Thành đoàn, Chủ tịch Hội đồng Đội thành phố Hải Phòng; Ủy viên Ban Thường vụ Đảng ủy, Chủ tịch Công đoàn Khối Cơ quan Thành đoàn Hải Phòng

2/1999 - 2/2003

Phó trưởng Ban Thường trực Ban Thanh niên trường học Trung ương Đoàn; Ủy viên Thư ký Hội Sinh viên Việt Nam; Giám đốc Trung tâm Văn hóa nghệ thuật sinh viên Việt Nam…

2/2003 - 10/2006

Trưởng ban Tổ chức Trung ương Đoàn; Ủy viên Đoàn Chủ tịch Ủy ban Trung ương Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam; Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ Cơ quan Trung ương Đoàn, Ủy viên Ban Thường vụ Công đoàn, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Công đoàn Khối Cơ quan Trung ương Đoàn…

10/2006 - 4/2008

Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh

4/2008

Phó bí thư Tỉnh ủy Gia Lai khóa XIII, nhiệm kỳ 2005-2010

10/2010

Phó bí thư Tỉnh ủy Gia Lai khóa XIV, nhiệm kỳ 2010-2015

9/2011

Phó trưởng ban Dân vận Trung ương, Đại biểu Quốc hội khóa XIII

26/6/2012 - 12/4/2016

Bí thư Đảng ủy Khối Doanh nghiệp Trung ương khóa I, nhiệm kỳ 2010-2015

14/4/2016 - 28/7/2019

Bí thư Đảng đoàn, Chủ tịch Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam khóa XI (4/2016); Phó Chủ tịch Hội đồng Thi đua Khen thưởng Trung ương (7/2016); Phó Chủ tịch Liên hiệp Công đoàn thế giới. Đại biểu Quốc hội khóa XIV

9/2018

Tái đắc cử chức danh Chủ tịch Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam khóa XII

19/7/2019

Bí thư Tỉnh ủy Đắk Lắk nhiệm kỳ 2015-2020

15/10/2020 - nay

Tái đắc cử Bí thư Tỉnh ủy Đắk Lắk nhiệm kỳ 2020-2025

1/2021

Ủy viên Trung ương Đảng khóa XIII

4/2021

Tổng Thư ký, Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội

Quang Huy