Bạn có thể chuyển sang phiên bản mobile rút gọn của Zing News nếu mạng chậm. Đóng

Zing NewsTạp chí tri thức trực tuyến

Hình phạt tử hình có được đặc xá?

Cháu tôi là con trai độc trong gia đình, vừa rồi bị xử tử hình về tội giết người. Với hình phạt này, có cách nào cứu sống được cháu không?

Xin hỏi hình phạt tử hình có thể được ân giảm hoặc đặc xá không?

Long An (Hà Nội)

Về trường hợp cháu trai của bạn bị tòa án tuyên phạt tử hình về tội Giết người, theo Điều 93 Bộ luật Hình sự (bản án đã có hiệu lực pháp luật) thì cơ hội sống là rất ít.

Căn cứ vào Điều 258 Bộ luật Tố tụng hình sự sau khi bản án tử hình có hiệu lực, hồ sơ vụ án được gửi ngay lên Chánh án TAND tối cao, Viện trưởng VKSND tối cao để xem xét việc kháng nghị theo trình tự giám đốc thẩm hoặc tái thẩm. 

Đồng thời người bị kết án có quyền khởi đơn xin ân giảm lên Chủ tịch nước trong thời hạn 7 ngày kể từ ngày bản án có hiệu lực.

Bản án tử hình được thi hành sau khi Chánh án TAND tối cao và Viện trưởng VKSND tối cao không kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm hoặc tái thẩm, và Chủ tịch nước bác đơn xin ân giảm.     

Trong trường hợp người bị kết án tử hình được ân giảm, thì theo quy định tại Điều 35 của Bộ luật Hình sự, hình phạt tử hình chuyển thành tù chung thân.

Luật sư Tạ Anh Tuấn

Trưởng văn phòng luật sư Bách Gia Luật và Liên danh (Đoàn luật sư Hà Nội)

Bạn có thể quan tâm