Bạn có thể chuyển sang phiên bản mobile rút gọn của Zing News nếu mạng chậm. Đóng

Zing NewsTri thức trực tuyến

Chơi bầu, cua, tôm... tại nhà dịp Tết có bị xử lý không?

Theo luật sư, khi số tiền hay tài sản cá cược, thỏa thuận trên sới bài lớn hơn 5 triệu đồng, người chơi sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự tội đánh bạc.

Gửi câu hỏi đến Zing, anh Nguyễn Tiến Minh cho biết trong dịp Tết Nguyên đán, anh cùng gia đình và bạn bè lên kế hoạch chơi bầu, cua, tôm, cá cũng như chơi bài tại gia đình. Để tăng tính thú vị khi chơi, anh Minh cùng gia đình muốn cá cược bằng tiền nhưng không biết liệu chơi như vậy có vi phạm pháp luật hay không.

Giải đáp thắc mắc trên, luật sư Đặng Văn Cường (Trưởng văn phòng luật sư Chính Pháp) cho biết người dân cần phân biệt hành vi đánh bạc với các hoạt động vui chơi, giải trí có thưởng được cho phép.

"Pháp luật quy định đánh bạc là hành vi của 2 người hay nhiều người trở lên có tính chất cá cược, ăn thua bằng tiền hoặc tài sản", luật sư phân tích.

Danh bac ngay tet o nha anh 1

Trò bầu, cua, tôm, cá. Ảnh: Đ.X.

Vì vậy, theo luật sư Cường, bất cứ hành vi cá cược, thỏa thuận nào bằng tiền hoặc tài sản mà không được sự cho phép của cơ quan có thẩm quyền thì bị quy là Đánh bạc trái phép.

"Đối với hành vi Đánh bạc trái phép, cơ quan chức năng xác định số tiền giao dịch từ 5 triệu đồng trở lên thì người chơi sẽ bị xử lý hình sự theo quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015", Trưởng văn phòng luật sư Chính Pháp nói.

Trích dẫn điều luật, luật sư cho hay nếu bị kết tội, tùy vào mức độ phạm tội mà người vi phạm có thể phải nhận hình phạt tối thiểu từ 6 tháng tù giam hoặc phạt cải tạo không giam giữ 3 năm, tối đa là 7 năm tù.

"Với những người đứng ra tổ chức đánh bạc, với số tiền tổ chức đánh bạc lớn hơn 5 triệu đồng sẽ bị xử lý hình sự về tội Tổ chức đánh bạc", luật sư Cường cho hay.

Theo nhận định của luật sư, thời điểm ngày Tết tập trung đông người, nhiều kẻ có "máu me" cờ bạc, ăn thua sát phạt người khác thường rủ rê, lôi kéo mọi người chơi cờ bạc. "Nhiều kẻ còn lợi dụng để chiếm đoạt tiền của người khác", luật sư nói.

Vì vậy, Trưởng văn phòng luật sư Chính Pháp đề nghị chính quyền địa phương, ban quản lý các cơ sở du lịch, vui chơi giải trí cần có phương án tuyên truyền, kiểm soát cũng như răn đe hành vi Đánh bạc trái phép, đảm bảo một cái Tết vui tươi, lành mạnh.

Ổ dịch Covid-19 ở TP.HCM được phát hiện như thế nào?

Đến chiều 9/2, TP.HCM ghi nhận tổng cộng 32 ca mắc Covid-19 liên quan nhân viên sân bay Tân Sơn Nhất (TP.HCM)

Hải Nam

Bạn có thể quan tâm

Pháp luật