Bạn có thể chuyển sang phiên bản mobile rút gọn của Zing News nếu mạng chậm. Đóng

Zing NewsTri thức trực tuyến

Bao nhiêu tuổi được xem là người lao động?

Người lao động là người từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động.

Tôi có mở xưởng làm hoa bằng giấy có thuê mấy đứa nhỏ 16, 17 tuổi làm và trả lương đầy đủ. Thế nhưng, có người nói tôi vi phạm luật lao động vì theo luật này người lao động là người từ 18 tuổi trở lên. Có đúng như họ nói hay không? 

Lê Thị Thu Hà (ha…@gmail.com)

Trả lời:

Luật sư Lê Đăng Liệu, Đoàn luật sư TP HCM, trả lời: Theo Điều 3 Bộ luật Lao động năm 2012, quy định về người lao động là người từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động, làm việc theo hợp đồng lao động, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động.

Như vậy, người 16, 17 tuổi đã được xem là người lao động và được giao kết hợp đồng lao động.

Lưu ý, theo khoản 1 Điều 18 Luật trên quy định trường hợp người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì việc giao kết hợp đồng lao động phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật của người lao động.

http://phapluattp.vn/phap-luat/toi-muon-hoi/bao-nhieu-tuoi-duoc-xem-la-nguoi-lao-dong-568527.html

Theo Kim Phụng/Pháp luật TP HCM

Bạn có thể quan tâm

Pháp luật